In đổi thẻ BHYT khi nào?

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet
Bà Ngô Thủy (TPHCM) được cấp sổ BHXH và thẻ BHYT tại 1 công ty thuộc tỉnh Bà Rịa -Vũng Tàu. Sau khi nghỉ việc đóng BHYT tự nguyện theo hộ gia đình, tháng 1/2020 bà đã gia hạn thẻ BHYT. Hiện bà Thủy làm việc tại công ty mới ở TPHCM, có đóng BHXH, BHYT. Bà Thủy hỏi, thẻ BHYT mới gia hạn của bà có sử dụng tiếp được không? Có thay đổi gì không?

Trả lời:

Việc in đổi thẻ BHYT chỉ áp dụng đối với các trường hợp: Mất, rách, hỏng hoặc thay đổi thông tin trên thẻ (như: Điều chỉnh về thân nhân, điều chỉnh về đối tượng, mức hưởng… của người tham gia).

Như vậy, đối với trường hợp của bà chuyển đổi đối tượng tham gia mới, nơi khám chữa bệnh mới như nội dung câu hỏi, đến nay cơ quan Bảo hiểm xã hội vẫn phải in đổi thẻ BHYT mới để đảm bảo đầy đủ các thông tin về thẻ BHYT theo quy định tại Điều 12 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT.

Đồng thời, khi làm thủ tục cấp thẻ BHYT mới, người tham gia được cơ quan Bảo hiểm xã hội hướng dẫn đăng ký đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám chữa bệnh theo quy định tại Điều 8, Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế quy định đăng ký khám chữa bệnh BHYT ban đầu và chuyển tuyến khám chữa bệnh BHYT.

MỚI - NÓNG
Ngâm mình trong bùn lầy giúp người dân
Ngâm mình trong bùn lầy giúp người dân
TPO - Hàng trăm tình nguyện viên ra quân hỗ trợ khơi thông dòng chảy thủy lợi tại Bàu Tre (thôn Trước Đông, xã Hòa Nhơn, huyện Hòa Vang, TP. Đà Nẵng). Đây là một trong những hoạt động trong chiến dịch Tình nguyện hè tại địa bàn trọng điểm huyện Hòa Vang.